

Tanzania nchi ya pili Afrika kwa usalama wa mitandao

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA ni nchi ya pili barani Afrika kwa usalama wa mitandao, Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Tehama nchini (ICTC), amesema.

Dk. Nkundwe Mwasaga alibainisha hayo juzi alipozungumzia mafanikio, mipango na mikakati ya kukuza Tehama nchini.

Kwa mujibu wa Dk. Mwasaga, kupaa kwa Tanzania katika usalama wa mitandao kunatokana na taarifa za Shirika la Mawasiliano Duniani (ITU) kupitia Global Cybersecurity Index. Tanzania ni mjumbe wa Baraza Kuu la ITU.

Aliongeza kuwa mbali na kung'ara katika usalama wa mitandao, Tanzania imetajwa kuwa ya kwanza katika huduma ya ufikishaji huduma ya intaneti kwa kasi kwenye nyumba za majengo.

Hiyo ni kwa mujibu wa vipimo vya utayari wa nchi kuhusu mitandao (Global Network Readiness Index 2023) inayoandaliwa na taasisi za Portulans na Shule ya Biashara ya Said katika Chuo Kikuu cha Oxford, Uingereza.

Dk. Mwasaga alisema mafanikio hayo ni jitihada za ICTC katika kubuni, kukuza na kuendeleza kazi na programu bunifu za

teknolojia.

"Tunajitahidi kutoa fursa kwa vijana kubuni kazi na programu mbalimbali za Tehama ili kuendeleza teknolojia hii na kuifanya Tanzania ya kidijitali," alisema Dk. Mwasaga.

Alisema katika kuchochea maendeleo ya uchumi wa kidijitali, serikali kupitia ICTC inaendelea na mpango wa kujenga vituo vinane vya Tehama nchini.

Alisema lengo kubwa la kuanzishwa vituo hivyo ni kuhakikisha inasimamia nguzo tano ikiwamo kukuza vipaji bunifu katika Tehama na kupanua wigo kwa vijana kufanya ubunifu na kuendeleza.

Serikali kupitia ICTC inakusudia kujenga vituo vinane nchini vya ubunifu wa teknolojia vitakayowezesha vijana na wananchi kwa ujumla kuvitumia kuboresha kazi zao za kibunifu.

Vituo hivyo vinatarajiwa kujengwa katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Lindi, Tanga, Mwanza, Mbeya na Zanzibar.

"Huu ni mpango wa awali, lakini mkakati uliopo ni kujenga vituo katika mikoa yote na wilaya zote, ili wananchi wavitumie na kujifunza suala zima la teknolojia," alisema.

Kiongozi huyo alisema vituo

hivyo vitajengwa katika maeneo ya shule ambavyo vitasaidia vijana nchini kuendelea kuibua vitu mbalimbali vinavyohusiana na teknolojia na kuendeleza, vitakuwa na uwezo wa kuingiza watu 200 kwa wakati mmoja.

Aliomba wadau mbalimbali kushirikiana katika kuanzisha vituo hivyo, lengo likiwa kukuza vipaji tofauti na kulinda kazi bunifu za kiteknolojia.

Dk. Mwasaga alisema watu wengi wamekuwa na hofu na akili bandia au akili mnemba (Artificial Intelligence - AI) kwamba inaweza kuwakosesha kazi, jambo ambalo alisema si kweli kwa kuwa AI inaleta tija na watu wakipewa ujuzi mpya kuhusu teknolojia hiyo itasaidia.

Alisema watajenga kituo cha AI kwa ajili ya kuendeleza wataalamu wa Tehama pamoja na kuwezesha mafunzo maalum ya wataalamu wa Tehama 500 ili kukuza na kuendeleza ujuzi wa Tehama nchini.

Inaelezwa kwamba ujenzi wa vituo hivyo ni sehemu ya vipaumbele 13 vya ICTC ambavyo vina lengo la kuleta mapinduzi ya teknolojia na ubunifu nchini.

"Tunatarajia kuanzisha kituo cha kutengeneza na kuboresha vifaa vya Tehama (ICT Refurbish-

ment and Assembly Centre) na vituo vya majaribio vya ubunifu Tehama (District ICT Start-up Innovation Hubs) katika wilaya 10," alisema Dk. Mwasaga.

Alisema pia watafanya utafiti wa maendeleo ya Tehama nchini na kufanya tathmini ya kitaifa ya hatua za utekelezaji mikakati mbalimbali ya Tehama.

Aliongeza kwamba wataratibu na kuandaa matukio ya kuvutia uwekezaji na kutangaza masoko ya bidhaa za Tehama ndani na nje ya nchi.

"Tutashirikiana na washirika wa maendeleo na kampuni za kimataifa katika kuendeleza bunifu za Tehama ikiwamo kuwezesha utengenezaji bidhaa za Tehama nchini," alisema.

ICTC pia inakusudia kuratibu na kutengeneza mfumo wa usimamizi wa utekelezaji wa Sera ya Tehama na kufanya utafiti wa kufanya maboresho ya sera kulingana na mabadiliko ya teknolojia.

Mikakati mingine ni pamoja na kujenga Metaverse Studio kwa ajili ya kutengeneza maudhui ya metaverse na pia kuboresha maudhui ya mitandao ikiwa ni pamoja na kufanya utafiti wa maendeleo ya Tehama kwa kila wilaya na kuanzisha Kituo cha Resilience Academy nchini.

Maboresho miundombinu afya yachochea tiba utalii

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Vertex imeipongeza serikali kwa kuimarisha tiba utalii inayoitangaza nchi duniani baada ya kuboresha miundombinu na vitendea kazi katika hospitali nchini.

Uongozi wa taasisi hiyo umesema tiba utalii inasaidia kutangaza nchi kimatibabu kwa wagonjwa wanaokuja kutibiwa nchini chini ya uratibu wa taasisi hiyo kwa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Meneja Mkuu wa Veltex, Herbert Swai, alitoa pongezi hizo kwa serikali juzi jijini Dar es Salaam alipozungumza na waandishi wa habari na wagonjwa raia wa Morocco waliopata matibabu nchini kupitia uratibu wa taasisi hiyo.

Alisema miundombinu iliyojengwa na serikali chini ya Rais Samia Suluhu Hassan katika sekta ya afya imekuwa kivituo kwa wageni kuja nchini, hivyo kuongeza idadi ya watalii, pia fedha za kigeni.

"Sisi Vertex tunasaidia kuratibu utaratibu wote wa mgonjwa kuanzia anapotoka kwenye nchi yake mpaka anapata huduma zote za matibabu katika hospitali za nchini pasipo kupata usumbufu wowote pindi anapofika hospitalini," alisema.

Swai alibainisha kuwa kwa mwaka 2023, waliratibu huduma hizo kwa wagonjwa 47 kutoka nchi mbalimbali, akitoa rai kwa wananchi wote nchini kutumia huduma hiyo kwa kuwa tiba utalii si kwa ajili ya wageni pekee, bali pia kwa wazawa.

"Tiba utalii ni ya wote. Watanzania nao wanapaswa kuitumia kwani nchi yetu imejipanga vizuri. Kuna vifaa vya kisasa, pia kuna madaktari wabobezi, hivyo niwashauri Watanzania kuja Vertex ili tuwasaidie kuwaunganisha na madaktari bila kupata usumbufu wowote ikiwamo foleni hospitalini," alisema.

Nasra Samadani, Mwanasheria wa Vertex alisema kuwa mpaka sasa wana mkataba na Hospitali ya Taifa Muhimbili na Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) na wamejipanga kufikia hospitali nyingi zaidi nchini.

Alisema licha ya mafanikio hayo, wanakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwamo namna ya kuwafikia wagonjwa wengi zaidi waliomo ndani ya nchi na upungufu wa fedha kwa ajili ya kutoa elimu zaidi.

Samadani alitoa rai kwa wageni na wenyeji kuepuka madalali, badala yake watumie taasisi hiyo kwa ajili ya kupata huduma bora na zenye uhakika kutoka kwa madaktari wabobezi nchini.

Mmoja wa wagonjwa kutoka Morocco aliyetibiwa nchini kupitia Taasisi ya Vertex, Mohammed Abdallah, alipongeza huduma alizozipata nchini chini ya usimamizi wa taasisi hiyo na kuahidi kuwa balozi mzuri anaporudi nchini kwao.



Meneja Mkuu wa Veltex, Herbert Swai, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu utalii tiba unaoratibiwa na taasisi hiyo wa kupokea wagonjwa kutoka nchi mbalimbali na kuwaunganisha na madaktari wa Hospitali ya Taifa Muhimbili na Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) kwa ajili ya matibabu. **PICHA: MPIGA-GAPICHA WETU**

'Wananchi ombeni maeneo yenu ya ardhi yatambuliwe'

Na Munir Shemweta, MBULU

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geophrey Pinda, ametaka wananchi wilayani Mbulu, mkoani Manyara kujitokeza kwa wingi kuomba maeneo yao ya ardhi kutambuliwa.

"Ninaomba mwendelee kujitokeza kwa wingi ili maeneo yenu yatambuliwe na hii itasaidia sana wananchi wa Mbulu kutogombana katika masuala ya ardhi kwa kuwa kila mmoja atakuwa na hati yake," amesema.

Naibu Waziri Pinda alitoa kauli hiyo juzi katika Halmashauri ya Mji wa Mbulu wakati wa kutoa hati kwa wananchi waliotambu-

liwa kupitia mradi wa Kupanga, Kupima na Kumilikisha (KKK) akiwa katika ziara yake ya siku mbili mkoani Manyara.

Jumla ya wamiliki wa ardhi 68 katika Wilaya ya Mbulu walikabidhiwa hati milki za ardhi zilizo-patikana kupitia mradi huo.

"Kupima na kumilikisha ardhi katika maeneo yenu hakumnyang'anyi haki mwenye eneo na kinachofanyika ni kutambua eneo lako, kama ni shamba lako litambuliwe na kama ni kiwanja kitambulike," alifanua.

Naibu Waziri huyo alipongeza Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu kutokana na wilaya hiyo kutokuwa na migogoro mikubwa ya ardhi na kubainisha kuwa iwapo

maeneo yote ya wilaya hiyo yatapimwa, migogoro ya ardhi itakwisha.

Vilevile, Naibu Waziri huyo alihimiza wananchi wa Mbulu kuchangamkia hati zinazotolewa kupitia mradi wa KKK huku akiagiza Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Manyara kuhakikisha inahamasisha wananchi kujua ubora na matumizi ya hati.

"Tunataka kuhakikisha Mji wa Mbulu unapangwa vizuri na kuwa katika mandhari nzuri," alitamba Naibu Waziri Pinda.

Vilevile, kiongozi huyo alisema kuwapo kliniki za ardhi kwenye maeneo mbalimbali nchini ni sehemu ya juhudi za wizara yake kushughulikia migogoro ya

ardhi.

Aliagiza Msajili wa Hati na Nyaraka Mkoa wa Manyara kuhakikisha anaharakisha utoaji hati kwa wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu ili kuwaondolea usumbufu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Kheri James alipongeza Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa kupeleka mradi wa KKK ndani ya wilaya yake mradi, akiutaja umesaidia maeneo ya wilaya hiyo kupangwa, kupimwa na kumilikishwa.

"Mpango wa upimaji na upangaji katika wilaya yetu umetufanya tuzuru kila kijiji na kata kuelimisha, kukumbusha na kuhamamisha wananchi," alisema James.